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DAR ES SALAAM
SHAURI NA. 14- 2021/2022
DHIDI YA
MILLARD AYO TELEVISION
UAMUZ!

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU MASHTAKA YA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI
MTANDAONI), 2020

MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ilitoa leseni ya kutoa maudhui mtandaoni kwa
MILLARD AYO TELEVISION, kwa ajili ya kuchapisha na kutangaza habari mbali

mbali mitandaoni.

Kwa mujibu wa Kanuni ya 4 ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta
(Maudhui Mtandaoni), 2020, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ina jukumu la
kutunza kumbukumbu za watoa huduma wote wa maudhui mtandaoni pamoja na
kuchukua hatua stahiki za kisheria dhidi ya mtoa huduma yo yote wa maudhui
mitandaoni atakayekiuka Kanuni za Maudhui Mtandaoni au sheria nyingine.

Tarehe 26 Julai, 2022, Kituo cha MILLARD AYQ TELEVISION kilirusha na
kuonesha picha za kutisha za miili ya watoto wa Shule ya Msingi ya King David
waliofariki dunia katika ajali mbaya ya basi la shule iliyotokea eneo la Mjimwema,
nje kidogo ya mji wa Miwara. Kituo cha MILLARD AYO TELEVISION kilitoa
taarifa kuhusu ajali hiyo na kuonesha picha ya miili ya watoto hao wazi wazi
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kinyume na Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui
Miandaoni), 2020 na Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa Habari. Picha za tukio
la gari lililoanguka pamoja na miili ya watoto waliofariki dunia iliyooneshwa wazi ni
kama ifuatavyo:

#Millard AyoUPDATES JULY 26 2022: BASI LA SHULE YA KING DAVID

UPDATES

BREAKING: SCHOOL
BUS YAUA 10 MTWARA gz

BREAKING NEWS? Pakua APP va 'mil ardayo’ ibscribe YouTUBE ya ‘millardayo’

1.4 MILLARD AYO TELEVISION walirusha picha hizo za watoto waliofariki dunia
katika ajali hiyo bila kuzingatia Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta
(Maudhui Mtandaoni), 2020 ambazo zinamtaka mtoa huduma za utangazaji
azingatie Weledi na Maadili ya Uandishi wa Habari katika kuweka maudhui
mtandaoni na kuhakikisha maudhui yake hayaleti usumbufu wa kisaikolojia kwa
watazamaji wake au kusababisha woga/wasiwasi. Aidha, Kanuni na Maadili ya
Uandishi na Utangazaji yanamtaka mtoa huduma za utangazaji kutoweka au
kuonesha kwa uwazi picha za majeruhi waliopata ajali mbaya au miili ya watu

waliofariki dunia kwa ajali au picha za watu waliouwawa.



2.0

KANUNI ZILIZOKIUKWA

2.1 Kwa kitendo cha kuweka wazi na kurusha picha za miili ya watoto waliofariki

dunia, MILLARD AYO TELEVISION imekiuka Kanuni ya 9 (a) ,12 (a), 16 (1)) (2)
pamoja na Aya ya 3 (j) ya Jedwali la Tatu katika Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui Mtandaoni) 2020, ambazo zinasomeka kama
ifuatavyo:

9. A licensee shall comply with all the terms and conditions of the licence and

observe the following:

(a)ensure that online content is safe, secure and does not contravene the
provisions of any written law.

12. The online news and current affairs licensee shall-

(a) adhere to journalism ethics, professionalism and local content
requirements;

16. (1) A person shall not publish any prohibited content as set out in the
Third Schedule.

(2) A person shall not render, possess or distribute technology, program,
application or any other related thing that allows or helps users to have
access 1o prohibited content.

THIRD SCHEDULE
3. Public Security, Violence and National Safety

() content that portrays sadistic practices and torture, explicit and excessive
imageries of injury and aggression, and of blood or scenes of executions

or of people clearly being killed.

3.0 WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZL

3.1 Tarehe 29 Julai, 2022, Kamati ya Maudhui ilikiandikia Kituo cha MILLARD AYO

TELEVISION, wito wa kuwasilisha utetezi wa maandishi na kufika mbele ya
Kamati ya Maudhui tarehe 01 Agosti, 2022, Saa 08:00 Mchana ili kujieleza kwa
nini hatua za kisheria zisichukuliwe dhidi yake kwa kukiuka Kanuni za Maudhui
Mtandaoni, 2020 kama zilivyoainishwa hapo juu.
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Tarehe 01 Agosti, 2022, MILLARD AYO TELEVISION iliwasilisha utetezi wake wa
maandishi, uliosainiwa na Millard Ayo, Mkurugenzi Mtendaji. Pia, MILLARD AYO
TELEVISION, ikiwakilishwa na Millard Ayo ilifika mbele ya Kamati kutoa utetezi

wake.

KUSOMEWA MASHTAKA NA KUANGALIA MAUDHUI YA MILLARD AYO
TELEVISION YANAYOTUHUMIWA.

Kamati ya Maudhui iliusomea Uongozi wa MILLARD AYO TELEVISION
mashtaka yake. Pia, Kamati na Uongozi huo kwa pamoja waliangalia maudhui
yaliyochapishwa na Kituo hicho katika tarehe na kipindi tajwa hapo juu na kisha
kuwaalika kujitetea ili kujiridhisha iwapo maudhui hayo yalikiuka Kanuni.

UTETEZI WA MILLARD AYO TELEVISION

Katika utetezi wao wa maandishi, MILLARD AYO TELEVISION walianza kwa
kukiri kuchapisha maudhui yanayotuhumiwa. Walidai kuwa kilichotokea ilikuwa ni
bahati mbaya kwa kuwa mwandishi alijisahau na kupandisha mtandaoni “cover”
ambayo haikutakiwa kwenda. Waliendelea kudai kuwa mwandishi alikuwa
akifahamu kwamba kuchapisha picha hizo ni kinyume na Kanuni na Maadili ya
Uandishi wa Habari na ndio maana picha hizo zilifutwa ndani ya sekunde chache
baada ya kupandishwa;

Waliomba radhi kwa kilichotokea na kuahidi kuongeza umakini zaidi kwenye
kukusanya, kuchakata na uchapishaji wa taarifa zake siku zote ili kuzingatia

Kanuni, Maadili ya Uandishi na Utangazaji Habari;

Walimalizia kwa kuomba utetezi wao upokelewe na Kamati. Kamati ilipckea
utetezi wa maandishi wa MILLARD AYO TELEVISION kama Kielelezo Namba 1.

Pia, MILLARD AYO TELEVISION ilitoa utetezi wake kwa mdomo kama ifuatavyo:

Millard Ayo alisema kuwa picha inayotuhumiwa aliipandisha mtandaoni yeye
mwenyewe. Alidai kuwa lililotokea ni kosa la kibinadamu na ndioc maana aliifuta
picha hiyo ndani ya muda mfupi sana baada ya kuipandisha mtandaoni. Alidai
kuwa alikuwa amepokea picha nyingi kutcka kwa waandishi marafiki na kwa
bahati mbaya alikosea na kupandisha mtandaoni picha mbaya inayotuhumiwa
badala ya nzuri aliyokuwa ameiandaa;

4



55

5.6

5.7

6.0

6.1

6.2

Aliendelea kusema kuwa amekuwa akifanya kazi za Maudhui Mtandaoni yeye
mwenyewe kwa miaka mitatu sasa ili kujiepusha na makosa. Alidai kuwa Kanuni
na Maadili ya Uandishi na Utangazaiji wa Habari anazifahamu vizuri na kujitahidi
kuzifuata;

Aliomba radhi, na akaaihidi kujirekebisha na kwamba atakuwa tayari kupokea

ushauri ili kufanya vizuri zaidi hapo baadae;

Wakati akiulizwa maswali na Kamati, alijibu kuwa hawakuomba radhi kwa
watazamaji wao kwa sababu waliishusha mtandaoni picha inayotuhumiwa ndani
ya muda mfupi na walidhani kuwa haikusambaa. Hata hivyo, waligundua kuwa
ilisambaa kiasi kwa sababu walipokea maoni (comments) za watazamaji wao mia
tatu (300) kabla hawajaiondoa miandaoni. Alisema kuwa yupo tayari kuomba
radhi. Aliishukuru Kamati kwa ushauri mzuri iliyompatia na kuahidi kuufanyia kazi.

TATHMINI YA KAMAT]I

Kamati ya Maudhui imezingatia maelezo yote ya MILLARD AYO TELEVISION na
kubaini kuwa Kituo kimetenda kwa uzembe, kosa la kuweka wazi na
kurusha/kuchapisha mtandaoni picha za miili ya watoto waliofariki katika ajali,
kama walivyokiri wenyewe na kama ambavyo picha hizo zimeonekana mtandaoni.
Kitendo hiki ni kinyume na Kanuni ya 9 (a) ,12 (a), 16 (1) (2), Aya ya 3 (j) ya
Jedwali la Tatu katika Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui
Mtandaoni) 2020 pamoja na Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa Habari;

Kamati imeona kuwa utetezi wa MILLARD AYO TELEVISION kwamba alidhani
maudhui hayo hayakusambaa baada ya kuyaondoa mtandaoni ndani ya muda
mfupi hauna msingi wo wote kwa sababu wao wenyewe wamekiri kuwa walipokea
maoni (comments) za watazamaji wao mia tatu (300) kabla ya kuyaondoa
maudhui yao mtandaoni. Pia, kiuhalisia maudhui ya mtandaoni husambaa haraka
sana kwa sababu watazamaji huyanakili kuioka kattka chanzo chake na
kuyasambaza katika kurasa nyingine mitandaoni. Hivyo, maudhui ya MILLARD
AYO TELEVISION mtandaoni yalisambaa na kuwadhalilisha marehemu husika na
hivyo kupelekea usumbufu wa kisaikolojia kwa watazamaji wake pamoja na

kuwasababishia hofu, woga na wasiwasi;



6.3

6.4

7.0

7.1

7.2

7.3

74

Pia, Kamati ya Maudhui imebaini kwamba utetezi wa MILLARD AYO
TELEVISION kuwa walichapisha picha hizo kwa bahati mbaya hauna mashiko yo
yote kwa kuwa wanapaswa kuwa na usimamizi/uhariri makini wa maudhui yac na
hivyo kutoruhusu maudhui yasiyofaa kuchapishwa mtandaoni. MILLARD AYQ
TELEVISION, kama chombo cha habari chenye watazamaji wengi mtandaoni,
kina wajibu wa kuilinda jamii dhidi ya maudhui yasiyofaa na kuhakikisha kuwa utu
wa binadamu unalindwa na kuheshimiwa. Pia, wanapaswa kuhakikisha kuwa
Utamaduni na Maadili ya Kitanzania pamoja na Maadili ya Uandishi na Utangazaiji

wa Habari yanazingatiwa ipasavyo;

Kamati imejiridhisha kuwa MILLARD AYO TELEVISION imekosa umakini katika
usimamizi kwenye utayarishaji na utangazaji wa maudhui yao mtandaoni, hivyo
kusababisha ukiukaji wa Kanuni kulikowafanya watende makosa hayo.

MAELEKEZO YA KAMATI KWA MILLARD AYO TELEVISION

Kutokana na kosa lililobainika, Kamati inaieiekeza MILLARD AYO TELEVISION
yafuatayo:

Kuhakikisha inazingatia Misingi, Sheria, Kanuni, Maadili, Weledi, Vigezo na
Viwango vya tasnia ya Uandishi na Utangazaji wa Habari katika
kutayarisha/kuandaa, kusimamia, kufuatitia, kutathmini na kutangaza maudhui yao

mtandaoni;

Kuwa na Bodi ya Uhariri inayoundwa na wanataaluma wa Uandishi wa Habari ili
kuwasaidia katika kufanya uchambuzi na maamuzi sahihi yanayozingatia taaluma
katika kazi zao;

Kuhakikisha inadumisha Utamaduni wa Kitanzania wa kuheshimu, kutunza na

kulinda utu wa binadamu pamoja na heshima ya marehemu katika uwasilishaji wa
maudhui yao;

Aidha Kamati ya Maudhui inasisitiza kuwa ni kosa Kisheria kupiga picha na
kuonyesha au kusambaza kwenye Mitandao ya Kijamii miili ya watu waliokufa kwa
ajali au kwa namna yoyote ile. Kamati itachukua hatua kali za Kisheria kwa

chombo chochote cha Utangazaji au Mitandao ya Kijamii itakayochapisha na
kusambaza picha za namna hiyo.
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UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kutafakari kwa kina utetezi wa MILLARD AYO TELEVISION, Kamati ya
Maudhui imeridhika pasi na shaka kuwa MILLARD AYO TELEVISION imekiuka
Kanuni za Mawasiliano ya Kielekfroniki na Posta (Maudhui Mtandaoni), 2020
kama ilivyoainishwa katika Tathmini ya Kamati hapo juu.

Hivyo basi, kwa mujibu wa Kanuni ya 21 (3) (a) na (b) ya Kanuni tajwa za Maudhui
Mtandaoni, 2020, Kamati ya Maudhui inatoa adhabu zifuatazo kwa MILLARD
AYO TELEVISION:

1. Inapewa Onyo;

2. Inaamuriwa kuomba radhi kwa watazamaji wake kwa siku tatu (3)
mfululizo kupitia chombo chake cha Habari kilichotumika kutenda kosa
hilo.

Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam, leo tarehe 09 Agosti, 2022

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani wa Haki
Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya siku 21 (ishirini
na moja) kuanzia siku ya kutolewa kwa uamuzi huu.

Uamuzi huu umesainiwa na:

Ndalahwa Habbi Gunze




